Trang Chủ Bác sĩ của bạn Excedrin Đau migraine: Cần biết

Excedrin Đau migraine: Cần biết

Mục lục:

Anonim

Tổng quan

Excedrin Đau nửa đầu là thuốc giảm đau không cần kê toa. Nó chủ yếu được sử dụng để điều trị đau do nhức đầu migraine. Đây là những gì bạn cần biết về Excedrin Migraine hoạt động như thế nào và cách sử dụng nó một cách an toàn.

Tìm hiểu sự khác biệt: Đau migraine so với nhức đầu »

AdvertisementAdvertisement

Cách thức hoạt động

Thông tin về Excedrin Migraine

Excedrin Đau nửa đầu là thuốc kết hợp. Nó chứa ba loại thuốc khác nhau: acetaminophen, aspirin, và caffeine. Những loại thuốc này hoạt động theo nhiều cách khác nhau để giúp giảm đau nửa đầu của bạn. Acetaminophen

Acetaminophen là thuốc giảm đau và giảm sốt. Cách hoạt động chính xác là không được biết. Chúng ta biết rằng nó hoạt động chủ yếu trong hệ thống thần kinh trung ương, bao gồm não và tủy sống. Acetaminophen làm tăng lượng đau mà cơ thể bạn có thể dung nạp được bằng cách giảm lượng prostaglandin mà nó sinh ra. Một prostaglandin là một chất có liên quan đến đau.

Caffeine

Caffeine không phải là thuốc giảm đau. Thay vào đó, đó là một cơn co thắt cơ. Điều đó có nghĩa là nó làm cho mạch máu hẹp hơn. Trong Excedrin Migraine, caffein làm việc để thu hẹp mạch máu trong não của bạn. Điều này làm giảm lượng máu có thể chảy qua các mạch máu cùng một lúc. Hành động này giúp chống lại chứng nhức đầu, xảy ra khi các mạch máu mở rộng.

Caffeine cũng giúp làm giảm đau đầu nếu nó gây ra bởi sự cai caffein.

Khám phá đồ thị tương tác: 14 triệu chứng đau nửa đầu thông thường »

Các dạng và liều lượng

Các dạng và liều lượng

Excedrin Đau nửa đầu xuất hiện như một viên thuốc bạn uống bằng miệng. Mỗi viên bao chứa 250 mg acetaminophen, 250 mg aspirin, và 65 mg caffein. Liều được khuyến cáo được liệt kê dưới đây theo độ tuổi. Bạn cũng có thể tìm thấy thông tin liều lượng này trên bao bì của sản phẩm.

Người lớn từ 18 tuổi trở lên

Lấy hai viên caplets với một ly nước. Liều tối đa là hai viên trong bất kỳ khoảng thời gian 24 giờ nào.

Trẻ em và thanh thiếu niên dưới 18 tuổi

Nói chuyện với bác sĩ của con quý vị trước khi cho con của quý vị bị Excedrin Đau nửa đầu.

Bởi vì nó có chứa aspirin, bạn nên cẩn thận khi cho Excedrin Migraine cho trẻ em và thanh thiếu niên. Điều này là do aspirin có liên quan đến hội chứng Reye, một căn bệnh hiếm nhưng nghiêm trọng. Không bao giờ cho sản phẩm có chứa aspirin cho trẻ nhỏ dưới 12 tuổi. Và không cho aspirin cho một thiếu niên nếu họ đang hồi phục từ một căn bệnh do virut như thủy đậu hoặc cúm.

Các phản ứng phụ

Mỗi loại thuốc trong Excedrin Migraine có thể gây ra một số phản ứng phụ.

Tìm hiểu thêm: Điều trị chứng đau nửa đầu và chứng đau nửa đầu nặng »

Một số ảnh hưởng có thể biến mất khi cơ thể bạn trở nên quen với thuốc. Nhưng nếu bất kỳ phản ứng phụ nào gây ra các vấn đề cho bạn hoặc không biến mất, hãy gọi bác sĩ của bạn. Và nếu bạn có bất kỳ phản ứng phụ nghiêm trọng nào, hãy gọi ngay cho bác sĩ hoặc 9-1-1.

Các phản ứng phụ thường gặp

Các phản ứng phụ thường thấy hơn của chứng Migroine Excedrin có thể là do caffein có trong đó. Những phản ứng phụ này có thể bao gồm:

lo âu

cảm thấy khó chịu

ngủ rắc rối

nhịp tim nhanh

  • Tác dụng phụ nghiêm trọng
  • Những phản ứng phụ trầm trọng của Excedrin Đau nửa đầu có thể do acetaminophen và aspirin gây ra chứa đựng. Các phản ứng phụ có thể bao gồm:
  • phản ứng dị ứng, với các triệu chứng như:
  • khó thở

ngứa, vỉ đỏ

phát ban

  • chảy máu trong dạ dày, với các triệu chứng như:
    • đẫm máu hoặc xỉn màu đen và xỉn
    • nôn ra máu
    • kích thích dạ dày mà không cải thiện nhanh
  • Tương tác
    • Tương tác thuốc
    • Nếu bạn dùng thuốc ngoài Excedrin Migraine, nó có thể gây ra tương tác thuốc. Các tương tác có thể làm tăng hoặc giảm tác dụng của Excedrin Migraine hoặc các thuốc khác của bạn. Họ cũng có thể làm tăng nguy cơ bị các phản ứng phụ.
    • Hãy chắc chắn nói chuyện với bác sĩ của bạn trước khi dùng Excedrin Đau nửa đầu nếu bạn sử dụng bất kỳ loại thuốc sau:

chất làm loãng máu như warfarin, rivaroxaban và thuốc chống viêm không steroid (NSAIDs) như ibuprofen, naproxen, aspirin 81 mg hoặc 325 mg, aspirin ruột kết, và celecoxib 999> các thuốc chống đông như probenacid 999> thuốc chống đông như phenytoin và valproic acid dùng để điều trị các cục máu đông như alteplase và các thuốc ức chế men chuyển reteplaseangiotensin (ACE) như thuốc kháng acid lisinopril, enalapril và ramipril 999 như các thuốc trị liệu tâm thần sodium bicarbonate và magnesium hydroxide 999 như thuốc chống trầm cảm furazolidone, procarbazine và selegiline 999 như sertraline và venlafaxine < 999> thuốc chống tiểu cầu như thuốc lợi tiểu clopidogrel, prasugrel và ticagrelor 999> như fluoroquinolones furosemide và hydrochlorothiazide 999> như thuốc corticoid ciprofloxacin, levofloxacin và ofloxacin 999> như echinac ea, tỏi, gừng, và gingko

clozapine

methotrexate

AdvertisementAdvertisement

  • Cảnh báo
  • Cảnh báo
  • Excedrin Đau nửa đầu là an toàn cho hầu hết mọi người, nhưng cần được sử dụng cẩn thận. Một số người nên tránh nó hoàn toàn. Những cảnh báo sau đây có thể giúp bạn giữ an toàn.
  • Các điều kiện cần quan tâm
  • Nếu bạn có bất kỳ điều kiện nào sau đây, hãy hỏi bác sĩ nếu bạn sử dụng Excedrin Migraine một cách an toàn. Thuốc này có thể làm cho các điều kiện sau trở nên tồi tệ hơn:
  • bệnh gan
  • các vấn đề về dạ dày, như ợ nóng, loét dạ dày, hoặc chảy máu dạ dày
  • cao huyết áp
  • bệnh thận
  • bệnh suyễn <
  • Gây tổn thương gan
  • Acetaminophen, một trong những thuốc trong Excedrin Migraine, có thể gây tổn thương gan nghiêm trọng. Bạn có nguy cơ bị tổn thương gan cao hơn nếu dùng Excedrin Migraine và thực hiện bất kỳ điều nào sau đây:
  • dùng nhiều hơn liều tối đa hàng ngày (hai viên trong 24 giờ)
  • dùng các sản phẩm khác có chứa acetaminophen
ba hoặc nhiều đồ uống có cồn mỗi ngày

Xuất huyết dạ dày

Aspirin có thể gây chảy máu dạ dày nặng.Bạn có nguy cơ bị xuất huyết dạ dày cao hơn nếu bạn:

trên 60 tuổi

có tiền sử loét dạ dày hoặc chảy máu

cũng nên dùng thuốc hạ huyết hoặc steroid như prednisone, methylprednisolone, hoặc hydrocortisone <999 > uống các loại thuốc khác có chứa NSAIDs, chẳng hạn như aspirin, ibuprofen, hoặc naproxen

  • tiêu thụ ba hoặc nhiều đồ uống có cồn mỗi ngày
  • dùng sản phẩm này lâu hơn bác sĩ của bạn khuyến cáo
  • Trong trường hợp quá liều Hãy chắc chắn thực hiện theo hướng dẫn sử dụng cẩn thận để tránh nguy cơ quá liều. Các triệu chứng quá liều của Excedrin Đau migraine có thể bao gồm:
  • đau bụng dưới
  • chứng khó tiêu
  • chứng ợ nóng

buồn nôn

nôn

  • vàng da (vàng da hoặc mắt trắng) < 999> Mang thai
  • Mang thai và cho con bú
  • Nếu bạn đang mang thai hoặc cho con bú, hãy nói chuyện với bác sĩ trước khi dùng Excedrin Đau nửa đầu.

Mang thai

Hỏi bác sĩ xem liệu bạn có nên dùng Excedrin Đau nửa đầu trong hai tháng đầu của thai kỳ hay không.

  • Bạn không nên dùng Excedrin Migraine trong 3 tháng cuối của thai kỳ vì nó có thể gây hại cho thai kỳ. Điều này là do Excedrin Đau migraine chứa aspirin. Sử dụng aspirin thường xuyên trong tam cá nguyệt thứ ba có thể gây ra một khuyết điểm nghiêm trọng trong việc sinh con.
  • Cho con bú
  • Hãy chắc chắn nói chuyện với bác sĩ của bạn trước khi sử dụng loại thuốc này trong khi cho con bú. Acetaminophen, một trong những hoạt chất trong Migraine Excedrin, an toàn khi sử dụng trong khi cho con bú sữa mẹ. Tuy nhiên, aspirin trong Excedrin Migraine có thể truyền qua sữa mẹ. Aspirin thường xuyên mạnh, là loại có trong Excedrin Migraine, có thể gây phát ban, chảy máu, và các vấn đề khác ở trẻ bú mẹ.
  • Quảng cáo Quảng cáo
  • Takeaway
  • Giữ an toàn

Thông tin trong bài báo này có thể giúp bạn sử dụng Excedrin Migraine một cách an toàn. Dưới đây là một số điều cần ghi nhớ:

  • Đọc kỹ các nhãn thuốc giảm đau khác mà bạn đang dùng trước khi dùng Excedrin Migraine. Dùng các sản phẩm khác có chứa các thành phần hoạt chất như Excedrin Migraine có thể dẫn đến quá liều.
  • Hạn chế lượng thức uống có chứa caffein hoặc thức ăn bạn ăn. Thuốc này có chứa caffeine, và ăn hoặc uống quá nhiều caffein có thể khiến trái tim bạn đập nhanh hơn hoặc khiến bạn cảm thấy bồn chồn.
  • Nếu bạn có các triệu chứng phản ứng dị ứng với Excedrin Đau migraine hoặc có phân màu đen, hãy gọi 9-1-1 ngay.
  • Nếu bạn có nhiều câu hỏi hơn về Excedrin Migraine, hãy nói chuyện với bác sĩ hoặc dược sĩ của bạn.