Thuốc hạ sốt tốt nhất: Thông tin hữu ích và
Mục lục:
- Giới thiệu
- Acetaminophen là thuốc giảm sốt và thuốc giảm đau. Nó không được hiểu đầy đủ cách thức hoạt động của loại thuốc này. Acetaminophen không làm giảm sưng hoặc viêm. Thay vào đó, nó có thể thay đổi cách cơ thể bạn cảm giác đau. Nó cũng giúp làm mát cơ thể của bạn để mang lại sốt của bạn xuống.
- Hình thức và phiên bản thương hiệu
- Acetaminophen và ibuprofen thường an toàn để giảm sốt ở trẻ nhỏ. Tuy nhiên, hãy chắc chắn để nói chuyện với bác sĩ của con quý vị trước nếu con của bạn dưới 2 tuổi.
Giới thiệu
Khi bạn hoặc con của bạn bị sốt, bạn muốn một cái gì đó hoạt động nhanh và hoạt động tốt. Nhưng với rất nhiều thuốc bán tự do (OTC) có sẵn, có thể khó khăn để biết cái nào là tốt nhất cho bạn.
Bạn có thể chọn giữa hai loại thuốc giảm sốt OTC chính: acetaminophen và thuốc chống viêm không steroid (NSAIDs). NSAIDs bao gồm ibuprofen, aspirin và naproxen. Nhìn chung, không có loại thuốc giảm sốt nào đặc biệt hơn những loại khác. Thay vào đó, bạn nên so sánh các dạng thuốc, các phản ứng phụ và các yếu tố khác để lựa chọn một loại thuốc giảm sốt có hiệu quả đối với bạn hoặc con của bạn. Đây là những gì bạn cần biết để đưa ra quyết định.
Acetaminophen (Tylenol)Acetaminophen là thuốc giảm sốt và thuốc giảm đau. Nó không được hiểu đầy đủ cách thức hoạt động của loại thuốc này. Acetaminophen không làm giảm sưng hoặc viêm. Thay vào đó, nó có thể thay đổi cách cơ thể bạn cảm giác đau. Nó cũng giúp làm mát cơ thể của bạn để mang lại sốt của bạn xuống.
Acetaminophen có nhiều dạng. Các loại thuốc này bao gồm:
viên nén
- viên nén kéo dài
- viên nhai
- thuốc viên phân hủy
- viên nang
- dung dịch lỏng hoặc giấm
- xi-rô
- Bạn uống bất kỳ hình thức nào bằng miệng. Acetaminophen cũng có sẵn như là một trực tràng suppository.
Thuốc có nhãn hiệu thông thường chứa acetaminophen bao gồm Tylenol, Feverall và Mapap.
Khi dùng theo chỉ dẫn, acetaminophen nói chung là an toàn và dung nạp tốt. Tuy nhiên, trong một số trường hợp, nó có thể gây ra các phản ứng phụ như:
buồn nôn
nôn
- khó ngủ
- phản ứng dị ứng
- phản ứng da nghiêm trọng, bao gồm phát ban trầm trọng
- Cảnh báo
- Quá liều
Vì acetaminophen được tìm thấy trong nhiều loại thuốc bán tự do, nên rất dễ mất quá nhiều. Điều đó làm cho quá liều một mối quan tâm. Bạn không nên uống hơn 4 000 mg acetaminophen trong một khoảng thời gian 24 giờ.
Giới hạn này bao gồm acetaminophen từ tất cả các nguồn, bao gồm cả các loại thuốc mua không cần đơn và theo toa. Các thuốc thông thường khác có chứa acetaminophen bao gồm Alka-Seltzer Plus, Dayquil, Nyquil, Excedrin, Robitussin và Sudafed. Để an toàn, tránh dùng nhiều sản phẩm có chứa acetaminophen mỗi lần.
Trong trường hợp quá liều, hãy gọi trung tâm kiểm soát chất độc địa phương hoặc số 911 ngay.
Hỏng gan
Nếu bạn dùng quá nhiều acetaminophen, nó cũng có thể gây tổn thương gan. Trong trường hợp nặng, điều này có thể dẫn đến suy gan, cần ghép gan, hoặc tử vong. Một lần nữa, chỉ dùng một loại thuốc có chứa acetaminophen một lần và luôn luôn cẩn thận làm theo các hướng dẫn sử dụng thuốc trên gói thuốc.
Rượu
Dùng acetaminophen và uống rượu cũng có thể gây tổn thương gan. Nói chung, bạn không nên uống acetaminophen nếu bạn có ba hoặc nhiều hơn thức uống chứa rượu mỗi ngày.
Sốt kéo dài hoặc phản ứng thuốc
Ngừng dùng acetaminophen nếu sốt của bạn trở nên tồi tệ hơn hoặc kéo dài hơn ba ngày. Cũng ngưng sử dụng nó nếu bạn phát triển các triệu chứng mới như da đỏ hoặc sưng. Trong những trường hợp này, hãy gọi bác sĩ ngay. Chúng có thể là dấu hiệu của tình trạng nghiêm trọng hơn.
Tương tác với thuốc
Acetaminophen có thể tương tác với các thuốc khác. Sự tương tác là khi một chất làm thay đổi cách hoạt động của một loại thuốc. Điều này có thể gây hại hoặc ngăn ngừa thuốc hoạt động tốt. Ví dụ về các thuốc có thể gây ra các tương tác nguy hiểm khi dùng với acetaminophen bao gồm:
warfarin, thuốc hạ huyết áp
isoniazid, thuốc trị bệnh lao
- một số loại thuốc bắt giữ như carbamazepine và phenytoin
- Quảng cáo
- NSAIDs < Các thuốc chống viêm không steroid (NSAIDs)
ibuprofen 999> naproxen NSAIDs giúp giảm viêm, đau và sốt. Họ làm điều này bằng cách ngăn chặn sự sản sinh ra một chất gọi là prostaglandin. Chất này kích thích sự viêm và sốt bằng cách cho ra các tín hiệu hóa học khác nhau trong cơ thể bạn.
Hình thức và phiên bản thương hiệu
Ibuprofen
- Ibuprofen có nhiều dạng. Chúng bao gồm:
- viên
- viên nhai
viên nén
chất lỏng đình chỉ
Bạn dùng ibuprofen qua đường miệng. Các sản phẩm thương hiệu phổ biến có chứa ibuprofen bao gồm Advil và Motrin.
Aspirin
- Aspirin có ở các dạng sau: viên
- viên nén
- viên nhai chậm
- viên nhai
kẹo cao su
Bạn uống bất kỳ hình thức nào bằng miệng. Aspirin cũng xuất hiện như là một trực tràng suppository. Các sản phẩm thương hiệu phổ biến có chứa aspirin bao gồm Bayer Aspirin và Ecotrin.
Naproxen
- Naproxen có ở các dạng sau:
- viên nén
- Viên nang trễ
- viên nang
dung dịch treo lỏng
Bạn uống naproxen qua đường miệng. Một sản phẩm thương hiệu phổ biến có chứa naproxen là Aleve.
Tác dụng phụ
- Phản ứng phụ phổ biến nhất của NSAIDs là dạ dày khó chịu. Để giúp ngăn ngừa buồn nôn dạ dày, hãy dùng ibuprofen hoặc naproxen với thức ăn hoặc sữa. Bạn có thể dùng aspirin với thức ăn hoặc một ly nước đầy đủ.
- NSAIDs cũng có thể có tác dụng phụ nghiêm trọng hơn. Tác dụng phụ nghiêm trọng hơn của ibuprofen hoặc naproxen có thể bao gồm:
- các vấn đề về dạ dày như chảy máu và loét
- các vấn đề về tim như đau tim và đột qu <
các vấn đề về thận
Các tác dụng phụ nghiêm trọng hơn của aspirin có thể bao gồm:
Các vấn đề về dạ dày như chảy máu và loét
phản ứng dị ứng, với các triệu chứng như:
- thở
- thở khò khè
- sưng mặt
sốc
- sốc
- Cảnh báo < 999> Nói chuyện với bác sĩ trước khi dùng NSAID nếu bất kỳ lời cảnh báo nào liên quan đến bạn.
- Lịch sử bệnh tim
- Nếu bạn có tiền sử bệnh tim, bạn có nguy cơ bị đau tim hoặc đột qu increased cao khi dùng ibuprofen hoặc naproxen.Nguy cơ còn cao hơn nếu bạn dùng nhiều hơn các thuốc này ngoài chỉ dẫn hoặc nếu bạn uống thuốc trong một thời gian dài.
- Lịch sử loét dạ dày hoặc các vấn đề chảy máu
- Nếu điều này áp dụng cho bạn, bạn có nguy cơ bị loét hoặc chảy máu khi dùng ibuprofen hoặc naproxen. Nguy cơ còn cao hơn nếu bạn:
- dùng các loại thuốc này trong thời gian dài
dùng các thuốc khác có chứa NSAIDs
dùng bất kỳ thuốc giảm cân hoặc steroid
60 tuổi trở lên
sốt kéo dài hoặc phản ứng thuốc
Có một số trường hợp cho biết bạn không nên tiếp tục điều trị sốt với NSAID. Ngừng dùng NSAID nếu:
sốt của bạn trở nên tồi tệ hơn hoặc kéo dài hơn ba ngày
- bạn phát triển bất kỳ triệu chứng mới
- bạn bị đỏ da hoặc sưng
- bạn đã nghe tai nghe hoặc thính giác
- bạn có dấu hiệu bị chảy máu dạ dày
Dấu hiệu xuất huyết dạ dày bao gồm:>
máu yếu trong nôn mửa hoặc nôn mửa của bạn trông giống như cà phê
- đùi máu hoặc đen
- đau dạ dày mà không cải thiện
- Ngừng dùng thuốc và gọi cho bác sĩ nếu bạn có bất kỳ triệu chứng nào trong số những triệu chứng này. Những ảnh hưởng này có thể là dấu hiệu của một tình trạng nghiêm trọng hơn.
- Rượu
- Nếu bạn có ba hoặc nhiều đồ uống có chứa cồn mỗi ngày, bạn có nguy cơ cao bị loét hoặc chảy máu khi dùng ibuprofen, aspirin hoặc naproxen. Dùng NSAIDs và uống rượu có thể gây ra những vấn đề nghiêm trọng về dạ dày.
Các vấn đề ở trẻ
- Tránh dùng aspirin ở trẻ em và thanh thiếu niên dưới 12 tuổi và đang hồi phục sau khi bị bệnh thủy đậu hoặc các triệu chứng cúm.
- Gọi bác sĩ của con bạn ngay nếu con bạn bị buồn nôn và nôn cùng với những thay đổi hành vi nhất định. Chúng bao gồm hành vi hung hăng, nhầm lẫn, hoặc mất năng lượng. Những thay đổi hành vi này có thể là những dấu hiệu ban đầu của một tình trạng hiếm gặp gọi là hội chứng Reye. Nếu không điều trị, hội chứng Reye có thể đe doạ tính mạng.
- Tìm hiểu thêm về lý do tại sao aspirin và trẻ em không kết hợp: Hội chứng Reye »
- Tương tác thuốc
NSAIDs có thể tương tác với các thuốc khác mà bạn có thể đang dùng. Ví dụ, thuốc NSAIDs có thể tương tác với:
warfarin, thuốc hạ huyết áp
celecoxib, một loại NSAID cyclosporine khác, một loại thuốc làm suy yếu hệ thống miễn dịch của bạn
thuốc lợi tiểu và các thuốc khác để điều trị cao huyết áp
Quảng cáo Quảng cáo
Hướng dẫn về độ tuổi
Hướng dẫn về thuốc theo tuổi
Thuốc giảm sốt có thể ảnh hưởng đến người ở các độ tuổi khác nhau. Làm theo những hướng dẫn về độ tuổi này để giúp xác định loại giảm sốt nào là tốt nhất cho bạn hoặc con bạn.
Người lớn (từ 18 tuổi trở lên)
- Acetaminophen, ibuprofen, naproxen, và aspirin thường an toàn để giảm sốt ở người lớn.
- Trẻ em (4-17 tuổi)
- Acetaminophen và ibuprofen nói chung là an toàn trong việc giảm sốt ở trẻ em từ 4 đến 17 tuổi.
- Không cho aspirin cho trẻ em trừ khi bác sĩ của bạn bảo rằng không sao.
Trẻ em (từ 3 tuổi trở xuống)
Acetaminophen và ibuprofen thường an toàn để giảm sốt ở trẻ nhỏ. Tuy nhiên, hãy chắc chắn để nói chuyện với bác sĩ của con quý vị trước nếu con của bạn dưới 2 tuổi.
Không cho aspirin cho trẻ nhỏ trừ khi bác sĩ của bạn bảo rằng không sao.
Đối với trẻ nhỏ dưới 3 tháng tuổi, hãy gọi bác sĩ trước khi cho bất kỳ loại thuốc nào.
Quảng cáo
Takeaway
Takeaway
Khi chọn thuốc giảm sốt, bạn có một vài lựa chọn. Acetaminophen, ibuprofen, naproxen, và aspirin có thể giúp điều trị sốt. Mỗi người đều có những cân nhắc độc đáo của riêng họ, bao gồm những loại thuốc họ tương tác, họ an toàn khi điều trị và tác dụng phụ có thể có của họ. Trong khi không có thuốc hạ sốt tốt nhất, có thể có thuốc giảm sốt đó là lựa chọn tốt nhất cho bạn. Xem xét các thông tin trong bài viết này một cách cẩn thận để tạo ra sự lựa chọn lành mạnh.
Một số phương pháp điều trị không dùng thuốc cho bệnh sốt nhẹ là gì?
Nhiễm sốt nhẹ (hoặc sốt giữa 98. 6 ° F và 100. 4 ° F) thường có thể được điều trị tự nhiên, không dùng thuốc. Hãy thử một bồn tắm ấm hoặc xốp bọt biển, chắc chắn để tránh tắm nóng hoặc lạnh. Bồn tắm nước nóng sẽ làm tăng nhiệt độ cơ thể. Một bồn tắm lạnh có thể làm điều tương tự bằng cách làm cho bạn rùng mình. Cuối cùng, hãy nghỉ ngơi nhiều. Cơ thể bạn đang chống lại nhiễm trùng hoặc các vấn đề khác và cần tiết kiệm năng lượng cho nỗ lực đó.
- Nhóm Y tế Y tế